
 

KITENGO CHA  UFUGAJI NYUKI  

UTANGULIZI 

Wilaya ya Bukombe ni miongoni mwa wilaya  inayopatikana mkoani 

Geita. Wakazi wa wilaya ya Bukombe kwa asili wanajishughulisha na 

ufugaji wa nyuki hata kabla ya Uhuru hii ni kutokana na kuwa na 

Manzuki nzuri na yakutosha. Wilaya imezungukwa na misitu ya Asili 

ambayo ni Msitu wa Ushirombo, Msitu wa Bukombe/Mbongwe, Msitu wa 

Kahama/Biharamulo pamoja na Hifadhi wa Wanyamapori Kigosi/Myovosi. 

Maeneo haya yote yana misitu ya  miombo hivyo kufanya kuwa na 

Manzuki nzuri na yakuvutia kwa nyuki. Kutokana na hali hiyo imeifanya 

Wilaya Bukombe kuwa moja ya wilaya chache  zinazozalisha asali 

mahuluku  na kwa wingi nchini Tanzania.  

SHUGHULI ZA KITENGO 

ü Kuhamasisha njia bora za ufugaji nyuki ndani ya Wilaya. 

ü Kuhamasisha jamii  Kuhusu ubora na usalama wa mazao ya nyuki. 

ü Kuimarisha uwezo wa jamii katika kusimamia na matumizi ya 

sheria, kanuni na sera za ufugaji nyuki. 

ü Kutoa mafunzo ya ufugaji nyuki bora wa kisasa  kwa vikundi vya 

ufugaji nyuki, taasisi na watu binafsi. 

ü Kukusanya takwimu sahihi za wafugaji Nyuki pamoja na uzalishaji 

wa mazao ya Nyuki 



ü Kushirikiana na taasisi mbalimbali za serikali na zisizo za serikali 

kutoa Elimu za Ufugaji Nyuki wa Kisasa 

ü Kusimamia na kuwapa elimu wafanyabiashara na wadau wa mazao 

ya Nyuki juu ya ubora wa mazao ya Nyuki 

UZALISHAJI WA MAZAO YA NYUKI 

Wilaya ina shirikisho la vikundi wafugaji Nyuki lenye  Vikundi vya 

wafugaji nyuki vipatavyo ishirini na tano na SACCOS tatu za wafuga 

Nyuki lenye jumla ya wafugaji nyuki 2123 ambao wanazalisha mazao ya 

nyuki (asali na nta), kama inavyooneshwa kwenye jedwali lifuatalo; 

Takwimu za ufugaji nyuki wilayani Bukombe kwa mwaka 

2015/16 hadi 2017/18 

Mwaka Idadi 

ya 

Vikun

di 

Idadi 

ya 

wafug

aji 

Idadi ya mizinga Mavuno 

(Tani) 

Fedha iliyopatikana (Tsh) 

‘000 

Kisasa Kienyeji Asali  Nta Asali Nta 

2015/16 
20 

 

795 

 

1221 

 

364661 

 

295 

 

18 

 

146,359 

 

146,064, 

 

2016/17 21 1745 1481 170458 377 10 887,065 76,678 

2017/18 25 2123 2083 169575 672 43 
1,792,013 395,883 

 

Chanzo: Ofisi ya Ufugaji Nyuki 2018 

Kwa mwaka 2017/18 Wilaya ya Bukombe inategemea kuuza tani 420 za 

asali nje ya nchi na Tanzania na kiasi cha tani 252 ndani ya nchi .  



Kutokana na mauzo haya Halmashauri ya wilaya inategemea kukusanya 

zaidi ya shilingi za kitanzania milioni arobaini (40,000,000/=) ambazo ni 

ushuru wa asali na nta.  

MAFANIKIO SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

 

ü Kuanzishwa kwa shirikisho la wafugaji nyuki wilayani Bukombe 

ü Shirikisho limenunua eneo kwa ajili ya ujenzi wa ghala la 

kukusanya, kuchakata  na kuuza mazao ya nyuki  

ü Kuongezeka kwa idadi ya wafugaji nyuki na idadi ya mizinga ya 

kisasa    

ü Uelewa wa ufugaji nyuki kwa wananchi umeongezeka 

 

CHANGAMOTO ZA SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

ü Uvamizi wa misitu kwa shughuli za kibinadamu kama vile kilimo, 

ufugaji, uchimbaji wa madini, ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa, 

mbao na nguzo. 

ü Kutokuwepo na kituo maalum cha kukusanyia na kuchakata na 

kuuza mazao ya nyuki  

ü Upungufu wa watumishi:  

ü Ufinyu wa bajeti na upatikanaji wa fedha za kusimamia raslimali 

misitu na ufuatiliaji wa  shughuli za ufugaji nyuki 

ü Mabadiliko ya tabia nchi 

ü Upatikanaji ya zana za kisasa za ufugaji nyuki na uchakataji wa 

mazao ya nyuki 



ü Uelewa duni wa wafugaji nyuki juu ya mbinu bora za ufugaji nyuki 

wa kisasa na uchakataji wa mazao ya nyuki 

 

MIKAKATI YA KUBORESHA SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

WILAYANI 

ü Kuboresha vikundi vilivyopo kwa kuviunda upya na kuvisajili ili 

kurahisisha utoaji wa huduma inayohitajika. 

ü Kulasimisha  shirikisho la vikundi vya wafugaji nyuki ili kurahisisha 

utoaji wa taarifa na huduma mbalimbali kwa wafugaji 

ü Kuhakikisha uwepo wa kituo maalum cha kukusanya, kuchakata na 

kuuzia mazao ya nyuki, na  upatikanaji wa vifaa vya ufugaji nyuki 

wa  kisasa ndani ya wilaya. 

ü Elimu endelevu kwa wafugaji nyuki ni muhimu ili kuongeza uhifadhi 

wa misitu  na kuongeza ubora na wingi wa mazao ya nyuki. 
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